Dùng Sổ Đỏ Hay Sổ Hồng Đi Vay Thế Chấp Ngân hàng Sẽ Được Nhiều Tiền Hơn | Bản Tin Tài Chính



Dùng Sổ Đỏ Hay Sổ Hồng Đi Vay Thế Chấp Ngân hàng Sẽ Được Nhiều Tiền Hơn | Bản Tin Tài Chính
Bấm đăng ký Bản Tin Tài Chính: 
G+ Bản Tin Tài Chính: 
Facebook Bản Tin Tài Chính: 
Twitter Bản Tin Tài Chính:
Toàn Bộ Video Của Bản Tin Tài Chính:
Dùng Sổ Đỏ Hay Sổ Hồng Đi Vay Thế Chấp Ngân hàng Sẽ Được Nhiều Tiền Hơn | Bản Tin Tài Chính
* Danh sách phát xem nhiều nhất:
Thông Tin Ngân Hàng qua: 
Bản Tin Tài Chính qua:
cách kiếm Tiền qua: 
*Video có thể chứa nội dung bản quyền dựa trên luật sử dụng hợp lý Fair Use
Dùng Sổ Đỏ Hay Sổ Hồng Đi Vay Thế Chấp Ngân hàng Sẽ Được Nhiều Tiền Hơn | Bản Tin Tài Chính
Bản Tin Tài Chính không sở hữu tất cả tư liệu được sử dụng trong video này. Mọi thắc mắc về bản quyền, tài trợ, quảng cáo, cộng tác vui lòng liên hệ email: bantintaichinh.24h@gmail.com
We do NOT own all the materials as well as footages used in this video. Please contact bantintaichinh.24h@gmail.com for copyright matters!
Dùng Sổ Đỏ Hay Sổ Hồng Đi Vay Thế Chấp Ngân hàng Sẽ Được Nhiều Tiền Hơn | Bản Tin Tài Chính
Cảm ơn các bạn đã Like và Bấm đăng ký Bản Tin Tài Chính: 

• Xem Thêm:

Dùng sổ hồng hay sổ đỏ khi đi vay ngân hàng sẽ được nhiều tiền hơn?
Khách hàng thường được yêu cầu phải có sổ hồng, sổ đỏ khi làm hồ sơ vay thế chấp ngân hàng. Vậy hai loại sổ này có gì giống và khác nhau? Dùng loại sổ nào sẽ vay được nhiều tiền hơn?

Trên thực tế, cái tên sổ hồng hay sổ đỏ không phải là tên chính thức được pháp luật quy định mà chỉ là cách gọi “dân dã” do người dân đặt dựa trên màu sắc của mỗi loại giấy để cho ngắn gọn cũng như để phân biệt chúng với nhau. Cụ thể:
+ Sổ đỏ: là mẫu do Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành, bìa đỏ, nội dung ghi nhận quyền sử dụng đất của chủ thể (có thể là đất ở, đất sản xuất nông nghiệp, ao, vườn, rừng…). Mẫu này có tên chính thức là “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất”
+ Sổ hồng: Là mẫu do Bộ Xây dựng ban hành, bìa hồng với nội dung ghi nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất nên có tên là “Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở”.

Theo Điều 11 Luật nhà ở năm 2005, giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở được cấp cho chủ sở hữu theo quy định sau đây:
a) Trường hợp chủ sở hữu nhà ở vừa là chủ sử dụng đất ở, chủ sở hữu căn hộ trong nhà chung cư thì cấp một giấy chứng nhận là Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở.
b) Nếu chủ sở hữu nhà không đồng thời là chủ sử dụng đất thì cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở quy định tại khoản này được gọi chung là Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.
Nhưng để thống nhất thành một loại Giấy chứng nhận, ngày 19/10/2009, Chính phủ ban hành Nghị định 88/2009/NĐ-CP và ngày 21/10/2009 Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành Thông tư 17/2009/TT-BTNMT về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
Theo nghị định và thông tư này, hai loại Giấy chứng nhận trên sẽ do Bộ Tài nguyên và Môi trường phát hành theo một mẫu chung và áp dụng trong phạm vi cả nước đối với mọi loại đất, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất…
Tiếp tục quy định trên, Điều 97 Luật Đất đai 2013 cũng quy định:
1. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo một loại mẫu thống nhất trong cả nước.
Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định cụ thể về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
2. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã được cấp theo quy định của pháp luật về đất đai, pháp luật về nhà ở, pháp luật về xây dựng trước ngày 10 tháng 12 năm 2009 vẫn có giá trị pháp lý và không phải đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
Nếu đã được cấp Giấy chứng nhận trước 10/12/2009 có nhu cầu cấp đổi thì được đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này.

Nguồn: https://speakforchange.org/

Xem thêm bài viết khác: https://speakforchange.org/ngan-hang/


Article Categories:
Ngân Hàng

Comments

  • luật vay tiền ngân hàng bây giờ thủ tục rườm rà quá..
    đả nắm cái sổ quyền sử dụng đất ròi . mà còn bắt buột các thành viên phải ra xả ký tên ..
    mong sao cái luật này nên điều chỉnh lại cho người dân đở tốn kém về tiền và thời gian hơn.

    GIA ĐẶNG June 27, 2020 1:41 am Reply
  • So ho khau co vay dc k

    Diep Pham June 27, 2020 1:41 am Reply
  • Tui 17 công vuông khi đi vây ngân hàng nông nghiệp cao nhất có 15tr vãi

    Nguyễn toản June 27, 2020 1:41 am Reply
  • mình mua đất có số đó mà chuyển nhượng lại bằng giấy viết tay co vay được ko

    hoan Le June 27, 2020 1:41 am Reply
  • Hay. Nhớ tương tác nhé bạn

    Nguyễn Bỉnh Khiêm June 27, 2020 1:41 am Reply
  • Mua đất có so hồng rồi có được tự do không

    Tiến Anh June 27, 2020 1:41 am Reply

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *